Òǹkà Nínú Èdè Yorùbá Yoruba Primary 4 First Term Lesson Notes Week 1

YORÙBÁ PRIMARY 4

Ọ̀sẹ̀ Kínní (Week 1) – 11/9/2024

AKÓLÉ-ÈDÈ: Òǹkà Nínú Èdè Yorùbá

Àwọn Ọ̀rọ̀ Òǹkà:

  1. Ọgọ́rùn-ún: 100
  2. Àádọ́ta: 50
  3. Àárùndínnígọ́ta: 55 (Àádọ́ta Dín Inú Mẹ́wàá)
  4. Àárùn-ún: 5
  5. Ọ̀gọ̀rùn-ún Dín Inú Mẹ́wàá: 95
  6. Ọ̀gọ̀rùn-ún Mẹ́wàá: 60

Òǹkà Nínú Àwọn Ìṣírò:

  • 10 x 2 = 20
  • 20 x 3 = 60
  • 20 x 4 = 80
  • Ọ̀gọ̀rùn-ún: 100
  • Àádọ́ta: 50
  • Àárùndínnígọ́ta: 55 (Àádọ́ta Dín Inú Mẹ́wàá)
  • Àádọ́rin: 70
  • Àárùndínnídọ́rin: 65 (Àádọ́rin Dín Inú Márùn-ún)
  • Ètìdínnídọ́rin: 60

Òǹkà Àdàpè:

  • 15 (Àárùndínlogun = 20 – 5)
  • 16 (Èrìndínlogun = 20 – 4)
  • 17 (Ètìdínlogun = 20 – 3)
  • 18 (Èjìdínlogun = 20 – 2)
  • 19 (Òkàndínlogun = 20 – 1)
  • 21 (Òkànlélógún = 20 + 1)
  • 22 (Èjìlélógún = 20 + 2)
  • 23 (Ètìlélógún = 20 + 3)
  • 24 (Èrìnlélógún = 20 + 4)
  • 25 (Àárùndínlọ́gbọ̀n = 30 – 5)

Àwọn Ìṣírò Kárí Àròpò

  • 10 x 2 = 20
  • 20 x 5 = 100
  • 30 x 3 = 90
  • 35 (Àárùndínlọ́gójì = 40 – 5)
  • 40 (Ọgọ̀jì = 20 x 2)
  • 45 (Àárùndínlàdótà = 50 – 5)

AKÓLÉ-ÈDÈ: Òǹkà nínú Èdè Yorùbá

  1. Ọgọ́rùn-ún: 100
  2. Ààdọ́ta: 50
  3. Àádọ́ta Dín Inú Mẹ́wàá: 55 (Àárùndínníigọ́ta)
  4. Àárùn-ún: 5
  5. Ọgọ́rùn-ún Dín Inú Mẹ́wàá: 95
  6. Ọ̀gọ̀rùn-un Mẹ́wàá: 60

Ọ̀rọ̀ Onka:

  • 10 x 2 = 20
  • 20 x 3 = 60
  • 20 x 4 = 80
  • Ọgọ́rùn-ún: 100
  • Àádọ́ta: 50
  • Àárùndínníigọ́ta: 55 (Àádọ́ta Dín Inú Mẹ́wàá)
  • Àádọ́rin: 70
  • Àárùndínnídọ́rin: 65 (Àádọ́rin Dín Inú Márùn-ún)
  • Ètìdínnídọ́rin: 60

Ọ̀nka Àdàpè:

  • 10 x 2 = 20
  • 20 x 4 = 80
  • Àádọ́rin: 70

Àwọn Ìṣírò Kárí Àròpò (Continued):

  • 50 (Àádọ́ta = 10 x 5)
  • 55 (Àárùndínnígọ́ta = 60 – 5)
  • 60 (Ọgọ̀rin = 20 x 3)
  • 65 (Àárùndínnídọ́rin = 70 – 5)
  • 70 (Àádọ́rin = 20 x 3 + 10)
  • 75 (Àárùndínnídẹ̀gọ́rin = 80 – 5)
  • 80 (Ọgọ̀rin = 20 x 4)
  • 85 (Àárùndínnàdọ́rin = 90 – 5)
  • 90 (Àádọ́ta Dín Nínú Ogọ́rùn-ún = 100 – 10)
  • 95 (Àárùndínnígọ́rùn = 100 – 5)
  • 100 (Ọgọ́rùn-ún = 20 x 5)

Àwọn Àpẹẹrẹ Òǹkà:

  • 10 x 2 = 20
  • 15 (Àárùndínlọ́gún = 20 – 5)
  • 20 x 4 = 80
  • 25 (Àárùndínlọ́gbọ̀n = 30 – 5)
  • 30 (Ọgbọ̀n = 10 x 3)
  • 35 (Àárùndínlọ́gójì = 40 – 5)
  • 40 (Ọgọ̀jì = 20 x 2)
  • 45 (Àárùndínlàdótà = 50 – 5)
  • 50 (Àádọ́ta = 10 x 5)
  • 55 (Àárùndínnígọ́ta = 60 – 5)
  • 60 (Ọgọ̀rin = 20 x 3)
  • 65 (Àárùndínnídọ́rin = 70 – 5)
  • 70 (Àádọ́rin = 20 x 3 + 10)
  • 75 (Àárùndínnídẹ̀gọ́rin = 80 – 5)
  • 80 (Ọgọ̀rin = 20 x 4)
  • 85 (Àárùndínnàdọ́rin = 90 – 5)
  • 90 (Àádọ́ta Dín Nínú Ogọ́rùn-ún = 100 – 10)
  • 95 (Àárùndínnígọ́rùn = 100 – 5)
  • 100 (Ọgọ́rùn-ún = 20 x 5)
Spread the word if you find this helpful! Click on any social media icon to share